Tư vấn về tổ chức hội chợ, triển lãm, hội thảo

TƯ VẤN XIN GIẤY PHÉP TỔ CHỨC HỘI CHỢ, TRIỂN LÃM, HỘI THẢO

Bạn đang tìm hiểu về thủ tục xin cấp phép tổ chức hội chợ, triển lãm, hội thảo? Bạn chưa biết phải chuẩn bị những gì? Đăng ký và xin giấy phép này ở đâu?

Bài viết dưới đây sẽ đưa ra những thông tin hữu ích cho bạn về giấy phép tổ chức hội chợ, triển lãm,

tu-van-thu-tuc-xin-giay-phep-hoi-tro-trien-lam

Cơ sở pháp lý:

  • Luật thương mại 2005
  • Nghị Định số 37/2006
  • Thông tư số 07/2007
  • 76/2010/QĐ-TTg

Khái niệm

a, Hội chợ là gì?

Hội chợ, hay triển lãm thương mại, là hoạt động xúc tiến thương mại được thực hiện tập trung trong một thời gian và tại một địa điểm nhất định để thương nhân trưng bày, giới thiệu hàng hóa, dịch vụ nhằm mục đích thúc đẩy, tìm kiếm cơ hội giao kết hợp đồng mua bán hàng hoá, hợp đồng dịch vụ của thương nhân.

b, Triển lãm là gì?

 Triển lãm  là việc tổ chức trưng bày vật phẩm, tranh ảnh hoặc hàng hóa tập trung trong một thời gian và tại một địa điểm nhất định nhằm mục đích giới thiệu, quảng bá đến mọi người trong xã hội, cộng đồng. Triển lãm có hai loại chính là: triển lãm thương mạitriển lãm phi thương mại.

–       Triển lãm thương mại được hiểu giống như hội chợ

–       Triển lãm phi thương mại: là các triển lãm trưng bày, giới thiệu quảng bá, vật phẩm, hình ảnh đến mọi người trong xã hội, cộng đồng, không vì mục đích xúc tiến ký kết hợp đồng tiêu thụ hàng hoá hay trực tiếp tiêu thụ hàng hoá. Các triển lãm phi thương mại thường vì mục tiêu tuyên truyền, quảng bá chính trị, văn hóa.

c, Hội thảo là gì?

Hội thảo là cuộc thảo luận về một số vấn đề nào đó có tính khoa học, lý luận và thực tiễn đang đặt ra. Mục đích của hội thảo là làm sáng tỏ cơ sở lý luận, cơ sở thực tiễn của vấn đề, đề xuất, kiến nghị hoặc dự báo vấn đề một cách có cơ sở khoa học. Hội thảo thường là do các cơ quan, tổ chức nhà nước thực hiện.

Hồ sơ xin giấy phép tổ chức hội chợ, triển lãm

Hồ sơ đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam và nước ngoài theo quy định tại khoản 1 Điều 34 và khoản 1 Điều 36 Nghị định 37/2006  bao gồm:

Thứ nhất, văn bản đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại theo mẫu của Bộ Thương mại. Nội dung bao gồm: “tên, địa chỉ của thương nhân, tổ chức hoạt động có liên quan đến thương mại tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại; tên, chủ đề hội chợ, triển lãm thương mại (nếu có); thời gian, địa điểm tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại; quy mô dự kiến của hội chợ, triển lãm thương mại”.

Thứ hai, Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh – đầu tư, Quyết định thành lập hoặc các quyết định khác có giá trị pháp lý tương đương theo quy định của pháp luật.

Thứ ba, Bằng chứng chứng minh chất lượng, danh hiệu của hàng hóa, dịch vụ tham gia hội chợ, triển lãm thương mại hoặc uy tín, danh hiệu của thương nhân, tổ chức hoặc cá nhân tham gia hội chợ, triển lãm thương mại phù hợp với tên, chủ đề của hội chợ, triển lãm thương mại (nếu có).

Để được tư vấn chi tiết hơn về giấy phép tổ chức hội chợ, triển lãm. Hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi !

Văn phòng Hà Nội: 043.766.9599

Văn phòng HCM: 083.933.3323

Email:lienhe@luattriminh.vn

VN:F [1.9.22_1171]
Rating: 0.0/10 (0 votes cast)
VN:F [1.9.22_1171]
Rating: 0 (from 0 votes)

Comments

comments

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *